sfdss (1)

Labarai

Netflix da sauran kattai masu yawo suna biyan maɓallan maɓalli akan abubuwan nesansu.Masu watsa shirye-shiryen gida ba sa ci gaba

Idan ka sayi sabon TV mai wayo a cikin ƴan shekarun da suka gabata, mai yiwuwa kana da na'ura mai nisa tare da gajerun hanyoyin aikace-aikacen da aka riga aka tsara kamar "Maɓallin Netflix" na yanzu.
Nauyin nesa na Samsung yana da ƙirar monochrome tare da ƙananan maɓalli don Netflix, Disney+, Prime Video, da Samsung TV Plus.An rufe nesa na Hisense a cikin manyan maɓallan launuka 12 masu tallata komai daga Stan da Kayo zuwa NBA League Pass da Kidoodle.
Bayan waɗannan maɓallan akwai samfurin kasuwanci mai riba.Mai ba da abun ciki yana siyan maɓallan gajeriyar hanya mai nisa a matsayin wani ɓangare na yarjejeniya tare da masana'anta.
Don ayyukan yawo, kasancewa a kan nesa yana ba da damar yin alama da madaidaicin wurin shigarwa zuwa aikace-aikacen su.Ga masana'antun TV, yana ba da sabon tushen samun kudin shiga.
Amma masu TV dole su zauna tare da tallan da ba a so a duk lokacin da suka ɗauki remote.Kuma ƙananan ƙa'idodi, gami da da yawa a Ostiraliya, suna cikin asara saboda galibi ana yin su fiye da kima.
Nazarin mu ya duba 2022 mai kaifin nesa na TV daga manyan samfuran TV guda biyar da aka sayar a Ostiraliya: Samsung, LG, Sony, Hisense da TCL.
Mun gano cewa duk manyan TV iri da aka sayar a Ostiraliya suna da maɓallan sadaukarwa don Netflix da Firayim Minista.Yawancin kuma suna da maɓallin Disney+ da YouTube.
Koyaya, sabis na gida na iya zama da wahala a samu daga nesa.Alamomi da yawa suna da maɓallin Stan da Kayo, amma Hisense kawai yana da maɓallin ABC iview.Babu wanda ke da SBS A Buƙatun, 7Plus, 9Now ko 10Play Buttons.
Masu gudanarwa a Turai da Burtaniya suna nazarin kasuwar TV mai kaifin baki tun daga 2019. Sun sami wasu alaƙar kasuwanci da ake tuhuma tsakanin masana'anta, dandamali da aikace-aikace.
Gina kan wannan, gwamnatin Ostiraliya tana gudanar da nata binciken tare da haɓaka sabon tsari don tabbatar da cewa ana iya samun sabis na cikin gida cikin sauƙi akan TV masu wayo da na'urorin yawo.
Ɗaya daga cikin shawarwarin da ake la'akari shine "dole ne a saka" ko "dole ne haɓaka" tsarin da ke buƙatar ƙa'idodin asali don karɓar daidai (ko ma na musamman) magani akan allon gida na TV mai wayo.Zabin ya sami goyan bayan ƙungiyar masu fafutuka ta Free Television Australia.
TV ta kyauta kuma tana ba da shawarar shigar da maɓallin “TV kyauta” akan duk abubuwan sarrafawa na nesa, wanda ke ɗaukar masu amfani zuwa shafin saukarwa wanda ke ɗauke da duk aikace-aikacen bidiyo na kyauta na gida: ABC iview, SBS On Demand, 7Plus, 9Now da 10Play .
Ƙari: Ƙungiyoyin da ke yawo nan ba da jimawa ba za su ƙara saka hannun jari a TV da silima ta Australiya, wanda zai iya zama labari mai daɗi ga masana'antar fim ɗin mu.
Mun tambayi sama da 1,000 masu mallakar TV wayo na Australiya waɗanne maɓallan gajerun hanyoyi guda huɗu za su ƙara idan za su iya haɓaka nasu ikon sarrafa nesa.Mun umarce su da su zaɓa daga jerin dogayen aikace-aikacen da ake da su a cikin gida ko kuma su rubuta nasu, har zuwa huɗu.
Mafi shahara shine Netflix (wanda kashi 75% na masu amsa suka zaɓi), sannan YouTube (56%), Disney+ (33%), ABC iview (28%), Firayim Bidiyo (28%) da SBS On Buƙata (26% ).
SBS On Demand da ABC iview su ne kawai sabis a cikin jerin manyan aikace-aikacen da ba sa samun nasu maɓallin ramut.Don haka, bisa ga bincikenmu, akwai ingantaccen dalili na siyasa don kasancewar tilas na masu watsa shirye-shiryen sabis na jama'a a cikin nau'i ɗaya ko wani akan ta'aziyyarmu.
Amma a bayyane yake cewa babu wanda yake son ya lalata maɓallin Netflix ɗin su.Don haka, dole ne gwamnatoci su kula don tabbatar da cewa an yi la'akari da abubuwan da masu amfani suka zaɓa a cikin tsarin nan gaba na wayayyun TVs da na'urorin sarrafawa.
Masu amsa bincikenmu sun kuma yi tambaya mai ban sha'awa: Me ya sa ba za mu iya zaɓar gajerun hanyoyin mu don sarrafa nesa ba?
Yayin da wasu masana'antun (musamman LG) ke ba da izinin keɓance ƙayyadaddun abubuwan sarrafawa na nesa, gabaɗayan yanayin ƙira na nesa shine haɓaka ƙirar ƙira da matsayi.Wannan lamarin da wuya ya canza nan gaba kadan.
A takaice dai, nesarku yanzu wani bangare ne na yaƙe-yaƙe masu yawo a duniya kuma zai kasance haka nan gaba.


Lokacin aikawa: Yuli-21-2023